Theo quy định: Khi có căn cứ cho rằng Cảnh sát giao thông (CSGT) xử phạt sai thì có thể khiếu nại hoặc khởi kiện. Vậy nếu CSGT xử phạt sai có phải bồi thường không?

  1. Căn cứ yêu cầu CSGT bồi thường khi xử phạt sai:

Yêu cầu CSGT bồi thường khi xử phạt sai thuộc trường hợp bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Vấn đề này hiện nay được quy định trong Bộ luật Dân sự 2015.

Theo đó, Điều 275 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định: Một trong những căn cứ làm phát sinh nghĩa vụ dân sự là “gây thiệt hại do hành vi trái pháp luật”.

Cụ thể Điều 584 Bộ luật này quy định như sau:

Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường. Trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Việc bồi thường thiệt hại trong những trường hợp trên được loại trừ khi:

  • Thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng;
  • Thiệt hại hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại.

Như vậy, việc bồi thường thiệt hại sẽ xảy ra khi có các điều kiện sau:

  • Có thiệt hại xảy ra;
  • Hành vi gây thiệt hại là hành vi trái luật mà không phải do sự kiện bất khả kháng, không hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại;
  • Có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và thiệt hại xảy ra. Thiệt hại xảy ra là kết quả tất yếu và hành vi trái pháp luật là nguyên nhân.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. CSGT xử phạt sai phải bồi thường:

Từ những phân tích ở trên, rõ ràng có cơ sở pháp lý cho việc CSGT xử phạt sai phải bồi thường. Vấn đề ở đây là người bị thiệt hại phải chứng minh được:

  • CSGT xử phạt sai;
  • Bản thân bị thiệt hại do việc xử phạt sai của CSGT gây ra.

Việc chứng minh mức độ thiệt hại có ý nghĩa quan trọng, làm căn cứ cho việc yêu cầu bồi thường.

Thông thường, xác định thiệt hại do tài sản bị xâm phạm bao gồm những nội dung sau:

  • Tài sản bị mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng;
  • Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản bị mất, bị giảm sút;
  • Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại;
  • Thiệt hại khác do luật quy định.

Mức bồi thường sẽ do 02 bên tự thỏa thuận. Nếu không thể thỏa thuận được, người bị thiệt hại có thể gửi đơn đến Tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu CSGT bồi thường.

Hiện nay, thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích của mình bị xâm phạm (Điều 588 Bộ luật Dân sự).

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.