Câu hỏi:

Chào Luật sư. Tôi có câu hỏi như sau:

Xây nhà ở có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không? Trong trường hợp phải xin giấy phép xây dựng thì thủ tục được thực hiện như thế nào?

Xin cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Xây nhà ở có bắt buộc phải xin giấy phép xây dựng không?

Theo khoản 2 Điều 107 Luật Xây dựng 2014:

Vệc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần có giấy phép xây dựng đối với trường hợp theo quy định phải có giấy phép.

Theo đó, không phải tất cả các trường hợp xây dựng nhà ở phải có giấy phép xây dựng.

Tại khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định:

“Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này”.

Theo khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng:

Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm nhiều loại. Trong đó có:

  • Nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa.
  • Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2.

Như vậy, không phải trường hợp nào xây dựng  nhà ở  cũng phải xin giấy phép xây dựng.

  1. Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng:

s) Về hồ sơ:

Theo Điều 11 Thông tư 15/2016/TT-BXD, hồ sơ đề nghị cấp giấy phép giấy dựng đối với nhà ở riêng lẻ gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;
  • Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định.
  • Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính hai bộ bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt theo quy định.
  • Đối với công trình xây chen có tầng hầm thì phải có bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính văn bản chấp thuận biện pháp thi công móng của chủ đầu tư đảm bảo an toàn cho công trình và công trình lân cận.
  • Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết của chủ đầu tư bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

b) Về trình tự thực hiện:

Bước 1: Nộp hồ sơ

  • Nơi nộp: UBND cấp huyện nơi có nhà ở riêng lẻ dự kiến được xây dựng.
  • Cách thức nộp: Gửi hồ sơ trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến UBND cấp huyện.

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

  • UBND cấp huyện có trách nhiệm:

+ Tiếp nhận hồ sơ của tổ chức, cá nhân đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

+ Kiểm tra hồ sơ;

+ Ghi giấy biên nhận (hay còn gọi là giấy hẹn) nếu hồ sơ đáp ứng theo quy định;

  • Trường hợp hồ sơ không đầy đủ hoặc không đúng quy định thì hướng dẫn chủ đầu tư hoàn thiện hồ sơ.

Bước 3. Xử lý yêu cầu

Bước 4. Trả kết quả

  • UBND cấp huyện trao cho chủ đầu tư:

+ Giấy phép xây dựng;

+ Hồ sơ thiết kế trình xin cấp giấy phép xây dựng có đóng dấu của cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.

  • Thời hạn giải quyết: Không quá 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (theo Quyết định 838/QĐ-BXD ngày 29/8/2016).
  • Lệ phí cấp giấy phép xây dựng: Theo Thông tư 250/2016/TT-BTC, lệ phí cấp giấy phép xây dựng thuộc thẩm quyền của HĐND cấp tỉnh.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.