Sau khi sinh con, một số bà mẹ đã vứt bỏ con ngoài đường, hố ga,… Đây là một vấn đề gây nhức nhối trong xã hội. Vậy, với những bà mẹ nhẫn tâm như thế sẽ bị xử phạt ra sao?

Hành vi vứt bỏ con mới đẻ là vi phạm pháp luật. Do đó, những bà mẹ có hành vi vi phạm trên sẽ bị xử phạt.

Tùy vào mức độ và tính chất của hành vi mà những người mẹ nhẫn tâm đó có thể bị xử phạt hành chính và cũng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể như sau:

  1. Xử phạt hành chính:

Đối với những người mẹ thực hiện hành vi vứt bỏ con sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Cụ thể, theo Điều 22 Nghị định này thì:

Sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng đối với các hành vi:

  • Bỏ hoặc không chăm sóc, nuôi dưỡng con sau khi sinh
  • Cố ý bỏ rơi trẻ em ở nơi công cộng
  • Bỏ mặc hoặc ép buộc trẻ em không sống cùng gia đình, bỏ mặc trẻ em tự sinh sống

Ngoài ra, những người vi phạm còn bị buộc phải thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em theo quy định của pháp luật để khắc phục hậu quả.

  1. Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Không dừng lại ở việc xử phạt vi phạm hành chính mà khi đủ các yếu tố cấu thành tội phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo quy định tại Điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 thì:

Người mẹ nào nhẫn tâm bỏ con mới đẻ của mình sẽ bị truy cứu về Tội giết hoặc vứt con mới đẻ. Cụ thể:

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Người mẹ bị ảnh hưởng nặng nề từ tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt
  • Đứa trẻ mới được đẻ ra trong 07 ngày tuổi
  • Vì bị vứt bỏ nên hậu quả là đứa trẻ đó chết

Khi đó, người mẹ sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Ngoài ra, sẽ bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm nếu:

Vì ảnh hưởng nặng nề từ tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà người mẹ nào giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi.

Đối với trường hợp:

  • Đứa trẻ đã qua 07 ngày tuổi
  • Người mẹ không bị ảnh hưởng nặng nề từ tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt

Nhưng có hậu quả là đứa trẻ chết do hành vi vứt bỏ con thì tùy vào tính chất, mức độ của hành vi mà người mẹ có thể bị truy tố về một trong 02 tội sau:

  • Tội Giết người;
  • Tội Vô ý làm chết người.
  1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017;
  • Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.