Câu hỏi: Chào Luật sư. Tôi có câu hỏi như sau: Trường hợp vợ chỉ ở nhà làm công việc nội trợ, không có đóng góp gì có được chia tài sản khi ly hôn không?

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin giải đáp như sau:

  1. Về căn cứ pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;
  • Nghị định 126/2014/NĐ-CP;
  • Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP.
  1. Xác định tài sản chung của vợ chồng

Việc xác định tài sản chung của vợ chồng có vai trò quan trọng trong việc phân chia tài sản khi ly hôn, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của mỗi cá nhân.

Theo quy định tại Điều 33, Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng thì:

Tài sản chung của vợ chồng bao gồm:

  • Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng;
  • Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này;
  • Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung;
  • Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Về thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân cũng được quy định cụ thể tại Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP gồm có:

  • Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.
  • Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định pháp luật đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.
  • Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, tài sản chung của vợ chồng bao gồm:

  • Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh trong thời kỳ hôn nhân;
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân;
  • Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân bao gồm: Khoản tiền thưởng, tiền trợ cấp, tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của pháp luật đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, …;
  • Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
  1. Nguyên tắc chia tài sản chung của vợ chồng

Việc chia tài sản chung của vợ chồng được dựa trên nguyên tắc đã được quy định trong Luật Hôn nhân và Gia đình; Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP.

Theo đó, khi thực hiện thủ tục ly hôn, vợ chồng có quyền thỏa thuận với nhau về mọi vấn đề trong đó có cả vấn đề tài sản chung.

Trong trường hợp hai bên không tự thỏa thuận mà có yêu cầu thì Tòa án xem xét và tiến hành phân chia tài sản chung của vợ chồng theo thỏa thuận hay theo quy định của pháp luật.

Việc phân chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định của pháp luật, theo nguyên tắc, tài sản sẽ được chia đôi. Việc chia đôi theo nguyên tắc có dựa trên các yếu tố như sau (Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014):

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
  • Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Cũng theo hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì:

“Người vợ hoặc chồng ở nhà chăm sóc con, gia đình mà không đi làm được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng hoặc vợ đi làm. Bên có công sức đóng góp nhiều hơn sẽ được chia nhiều hơn”.

Như vậy, người vợ mặc dù không phải là người có thu nhập chính trong gia đình mà chỉ ở nhà làm nội trợ thì vẫn được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của người chồng.

Do đó, khi tiến hành thủ tục ly hôn, tài sản chung của vợ chồng vẫn được thực hiện theo nguyên tắc chia đôi cho mỗi bên vợ, chồng nếu có yêu cầu tòa án giải quyết.

Trên đây là bài tư vấn của Công ty đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi qua tổng đài tư vấn 1900.966.993 hoặc truy cập website: luatdongduong.com.vn để được giải đáp cụ thể hơn.