Câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi có câu hỏi như sau:

Anh tôi 35 tuổi lái xe ô tô con của gia đình tham gia giao thông gây tai nạn.

Thiệt hại xảy ra là làm chết 1 phụ nữ, không có chồng con, ở chung với em gái và mẹ già.

Khi gây tai nạn, anh tôi có nồng độ cồn là 0. 62 miligam/ 1 lít khí thở.

Đây là lần đầu anh trai tôi vi phạm, gia đình tôi đã tiến hành bồi thường cho người bị hại.

Vậy anh trai tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? Mức bồi thường thiệt hại bao nhiêu?

Mong công ty hồi đáp sớm, xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Về xử phạt hành chính:

Khoản 10 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“10. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở”.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì:

Khi gây ra tai nạn, anh trai bạn có nồng độ cồn là 0. 62 miligam/ 1 lít khí thở, do đó, anh trai bạn sẽ bị xử phạt từ 30 triệu đến 40 triệu đồng.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Về việc anh trai bạn gây chết người thì sẽ áp dụng theo Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

Cụ thể Điều 260 có quy định tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ thì mức xử phạt đối với trường hợp này như sau:

“1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Làm chết người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.”

như vậy, anh trai của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự mới mức xử phạt là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Tuy nhiên, việc truy cứu trách nhiệm hình sự còn phụ thuộc vào hành vi của anh trai bạn có đủ các yếu tố cấu thành tội phạm hay không.

  1. Bồi thường thiệt hại:

Ngoài ra, về nghĩa vụ bồi thường ngoài hợp đồng theo trách nhiệm dân sự (Bộ luật Dân sự 2015) thì:

Anh trai bạn sẽ cần thanh toán các khoản chi phí sau cho gia đình người bị hại:

  • Chi phí chăm sóc, cứu chữa người bị hại;
  • Thu nhập thực tế bị giảm sút cho người chăm sóc người bị hại;
  • Chi phí mai táng hợp lí;
  • Bồi thường tổn thất về tinh thần cho gia đình người bị hại.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi gửi tới bạn.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.