Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ hiện hành thì tự ý thay đổi màu sơn của xe là hành vi vi phạm pháp luật. Vậy hành vi này bị xử phạt như thế nào?

  1. Mức xử phạt đối với hành vi tự ý thay đổi màu sơn của xe:

Màu sơn xe là một trong những thông tin được ghi trong Giấy đăng ký xe.

Do vậy, khi tự ý thay đổi màu sơn xe sai lệch với thông tin trên giấy đăng ký là vi phạm pháp luật.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt cụ thể như sau:

  • Khoản 1 Điều 30 có quy định:

Chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe thì bị phạt tiền:

+ Từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân;

+ Từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức.

  • Điểm b khoản 2 Điều 30 có quy định:

Chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe thì bị phạt tiền:

+ Từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân;

+ Từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài mức phạt trên, chủ xe còn buộc phải khôi phục lại màu xe ban đầu trong Giấy đăng ký xe.

Như vậy, với lỗi tự ý thay đổi màu sơn của xe thì mức tiền phạt cao nhất là 800.000 đồng.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Thủ tục thay đổi màu sơn của xe theo quy định:

Việc tự ý thay đổi màu sơn xe là vi phạm quy định của pháp luật.

Do đó, khi có nhu cầu thay đổi màu sơn xe, chủ xe phải thực hiện các thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe.

Khoản 1 Điều 14 của Thông tư 15 năm 2014 của Bộ Công an quy định:

“Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn…”.

Thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe được quy định tại Thông tư này như sau:

a) Hồ sơ:

Chuẩn bị các loại giấy tờ:

  • Giấy khai đăng ký xe theo mẫu;
  • Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân;
  • Giấy đăng ký xe (nộp lại).

Lưu ý:

Khi làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe do thay đổi màu sơn thì phải mang xe đến kiểm tra.

b) Nơi nộp hồ sơ:

  • Phòng Cảnh sát giao thông thuộc công an cấp tỉnh nếu là:

+ Ô tô, xe mô tô có dung tích từ 175cm3 trở lên;

+ Xe mô tô, xe gắn máy của tổ chức, cá nhân có trụ sở hoặc cư trú tại quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi Phòng Cảnh sát giao thông đặt trụ sở;

  • Công an cấp huyện nếu là xe mô tô, xe gắn máy của tổ chức, cá nhân có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình.

c) Lệ phí cấp đổi Giấy đăng ký:

  • Nếu cấp đổi kèm theo biển số:

+ 150.000 đồng/lần/xe với ô tô;

+ 50.000 đồng/lần/xe với xe mô tô, xe gắn máy.

  • Nếu cấp đổi không kèm theo biển số: 30.000 đồng/lần/xe.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp, chính xác nhất.

Trân trọng.