Câu hỏi về trình tự, thủ tục tặng cho nhà đất:

Chào luật sư. Tôi không lập gia đình, sống cùng với cháu họ. Hiện tôi đã hơn 60 tuổi nên tôi muốn cho đất cho cháu họ sống cùng tôi.

Xin luật sư cho biết về trình tự, thủ tục tặng cho nhà đất?

Xin cảm ơn.

Trả lời:

Công ty Luật TNHH I&J cảm ơn bác đã gửi thông tin xin tư vấn đến cho chúng tôi. Về vấn đề bác còn đang thắc mắc chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, về công chứng hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất:

Căn cứ Điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật Đất Đai 2013 quy định:

  • Hợp đồng tặng cho bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (gọi tắt là QSDĐ) phải được công chứng hoặc chứng thực. Trừ trường hợp kinh doanh bất động sản theo quy định của luật này.
  • Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng; việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, để thực hiện thủ tục tặng cho QSDĐ thì:

  • Bác cần phải đến các tổ chức công chứng nơi có đất để công chứng hợp đồng tặng cho QSDĐ;
  • Ngoài ra, bác còn có thể đến UBND xã, phường nơi có đất để tiến hành làm thủ tục chứng thực hợp đồng tặng cho QSDĐ.

Thứ hai, thưc hiện nghĩa vụ nộp thuế, phí và lệ phí:

  • Thuế thu nhập cá nhân:

Khoản 4, Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP có quy định:

Một số đối tượng không phải chịu thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp tặng cho nhà đất là:

+ Vợ với chồng;

+Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

+ Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

+ Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

+ Cha vợ, mẹ vợ với con rể;

+ Ông nội, bà nội với cháu nội;

+ Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

+ Anh, chị em ruột với nhau.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Như vậy, khi bác tặng cho QSDĐ cho cháu họ của bác, thì:

+ Cháu họ của bác không thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân.

+ Mức thuế thu nhập phải nộp là 10% giá trị bất động sản tại thời điểm được tặng cho.

  • Lệ phí trước bạ:

Theo Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ thì:

+ Trường hợp này cháu bác phải phải nộp lệ phí trước bạ khi được nhận tặng cho QSDĐ.

+ Mức thu lệ phí trước bạ là 0,5%.

  • Phí đo đạc: không quá 1.500 đồng/m2.
  • Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên); chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);
  • Lệ phí cấp sổ đỏ: Tùy theo từng trường hợp cụ thể nhưng không quá 100.000 đồng/1 lần cấp mới.

Thứ ba, thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

  • Sau khi hợp đồng tặng cho QSDĐ trên đã được công chứng/chứng thực thì bác có thể thực hiện thủ tục đăng kí sang tên cháu bác.
  • Việc sang tên sẽ được thực hiện tại văn phòng đất đai.
  • Hồ sơ bao gồm:

+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

+ Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu

+ Giấy tờ chứng minh đã thực hiện nghĩa vụ nộp thuế, phí.

Thứ tư, căn cứ pháp lý:

  • Luật Đất đai 2013;
  • Nghị định 65/2013/NĐ-CP;
  • Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

Trên đây là bài tư vấn của I&J gửi đến bạn.

Để biết thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng.