Câu hỏi:

Gia đình tôi chuẩn bị mua căn hộ chung cư, tôi được biết đối với căn hộ chung cư thì có sổ hồng. Vậy tôi xin hỏi điều kiện, thủ tục cấp như thế nào?

Cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Điều kiện được cấp sổ hồng căn hộ chung cư:

Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014 quy định:

Cá nhân có nhà ở hợp pháp thông qua đầu tư xây dựng, mua, thuê mua,… và các hình thức khác thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Nhà ở được cấp Giấy chứng nhận phải là nhà ở có sẵn.

Điều 9 Luật này cũng quy định:

Đối với nhà ở được đầu tư xây dựng theo dự án để cho thuê mua, để bán thì không cấp Giấy chứng nhận cho chủ đầu.

Giấy chứng nhận được cấp cho người thuê mua, người mua nhà ở.

Trừ trường hợp chủ đầu tư có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở chưa cho thuê mua, chưa bán.

Trường hợp chủ đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê thì được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.

Như vậy, điều kiện để cá nhân được cấp sổ hồng khi mua căn hộ chung cư là:

  • Chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định của pháp luật;
  • Việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp;
  • Khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua nhà.

Ngoài ra, Điều 13 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về thời hạn cấp sổ hồng:

Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua.

Trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Thủ tục cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở (Sổ hồng):

Thủ tục làm sổ hồng nhà chung cư được quy định cụ thể tại Điều 72 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và Nghị định 01/2017/NĐ-CP như sau:

Thứ nhất, trách nhiệm của chủ đầu tư dự án:

Sau khi hoàn thành công trình, chủ đầu tư dự án phát triển nhà ở có trách nhiệm gửi hồ sơ tới Sở Tài nguyên và Môi trường:

Hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

  • Quyết định phê duyệt dự án hoặc quyết định đầu tư hoặc giấy phép đầu tư hoặc giấy chứng nhận đầu tư;
  • Quyết định phê duyệt quy hoạch xây dựng chi tiết tỷ lệ 1/500; giấy phép xây dựng (nếu có);
  • Giấy chứng nhận/quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan có thẩm quyền;
  • Chứng từ thực hiện nghĩa vụ nộp thuế, nghĩa vụ tài chính của chủ dự án phát triển nhà ở. Trừ trường hợp được miễn hoặc chậm nộp theo quy định;
  • Sơ đồ nhà, đất đã xây dựng và danh sách các căn hộ, công trình xây dựng để bán;
  • Báo cáo kết quả thực hiện dự án.

Thứ hai, trách nhiệm của Sở Tài nguyên và Môi trường:

Trong thời hạn không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, Sở Tài nguyên và Môi trường phải:

  • Kiểm tra hiện trạng sử dụng đất, nhà ở và công trình đã xây dựng;
  • Kiểm tra điều kiện chuyển nhượng, sang tên quyền sử dụng đất, bán nhà ở của chủ đầu tư dự án.

Sau khi hoàn thành việc kiểm tra, Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm:

  • Gửi thông báo cho chủ đầu tư dự án về kết quả kiểm tra;
  • Gửi thông báo kèm theo sơ đồ nhà đất đã kiểm tra cho Văn phòng đăng ký đất đai để làm thủ tục đăng ký nhà, đất cho bên mua nếu đủ điều kiện;
  • Đăng công khai kết quả kiểm tra trên trang thông tin điện tử của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, của Sở Tài nguyên và Môi trường nơi có đất.

Thứ ba, trách nhiệm của chủ đầu tư khi đăng ký Giấy chứng nhận cho người mua:

Chủ đầu tư dự án có trách nhiệm nộp một bộ hồ sơ đăng ký cấp Giấy chứng nhận thay cho người mua nhà.

Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;
  • Hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở, công trình xây dựng theo quy định của pháp luật;
  • Biên bản bàn giao nhà, đất, công trình xây dựng.

Thứ tư, thời gian và lệ phí trước bạ khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận:

  • Về thời gian: Không quá 30 ngày theo điểm a khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.
  • Về lệ phí trước bạ: Theo Điều 6, Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP thì:

Lệ phí trước bạ khi thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng quyền sử dụng nhà là 0,5% giá nhà do UBND cấp tỉnh quy định;

Trường hợp nếu giá tại Hợp đồng mua bán cao hơn mức giá quy định thì giá được áp dụng để tính lệ phí trước bạ là giá tại Hợp đồng mua bán.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Luật Nhà ở năm 2014;
  • Luật Kinh doanh bất động sản 2014;
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP;
  • Nghị định 01/2017/NĐ-CP.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng.