Câu hỏi:

Chào Luật sư. Em đang làm giấy tờ để du học bên Đài Loan, tuy nhiên em mới phát hiện ra chứng chỉ TOEIC là giả.

Em có bị xử phạt về hành vi này không? Mức xử phạt là bao nhiêu?

Trong trường hợp của em, em có bị cấm xuất cảnh không?

Em cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Xử phạt hành vi sử dụng bằng TOEIC giả:

Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy, với những thông tin bạn cung cấp thì theo khoản 3 Điều 16, bạn sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng cho hành vi này.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Trường hợp này có bị cấm xuất cảnh không?

Điều 21 Chương IV Văn bản hợp nhất 07/2015/VBHN-BCA có quy định về các trường hợp công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh như sau:

“1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

Như vậy, tuy bạn đã bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục nhưng hành vi vi phạm của bạn không thuộc một trong các trường hợp bị cấm xuất cảnh, nên sau này bạn vẫn được xuất cảnh bình thường.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Nghị định 138/2013 NĐ/CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục.
  • Văn bản hợp nhất 07/VBHN-BCA năm 2015 hợp nhất nghị định quy định về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam do Bộ Công an ban hành

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, mời quý bạn đọc cùng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.