Câu hỏi:

Kính chào Luật sư,

Luật sư cho tôi hỏi: tôi có quan hệ với bạn gái 16 tuổi thì bị xử lý hình sự không?

Cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Các yếu tổ để xác định có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Người thực hiện hành vi quan hệ với người 16 tuổi không bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi:

  • Thứ nhất: Cần xác định đúng độ tuổi của bạn gái 16 tuổi đó. Bạn gái đó phải đủ 16 tuổi trở lên.
  • Thứ hai: Hành vi quan hệ đó là tự nguyện của bạn gái, không bị ép buộc, cưỡng ép dưới bất kỳ hình thức nào.
  • Thứ ba: Độ tuổi của bạn tại thời điểm quan hệ là bao nhiêu.

Như vậy, nếu quan hệ với người chưa đủ 16 tuổi thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

  1. Quan hệ với người yêu dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý hình sự

Theo quy định tại Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017:

Người từ đủ 18 tuổi trở lên sẽ bị phạt tù từ 1 – 5 năm nếu giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với trẻ từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Bị phạt tù từ 3 – 10 năm nếu:

  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Có tính chất loạn luân;
  • Làm nạn nhân có thai;
  • Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
  • Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

Bị phạt 7 – 15 năm nếu:

  • Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  • Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Ngoài ra, còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 – 5 năm.

Còn mọi trường hợp giao cấu với người chưa đủ 13 tuổi đều là phạm tội hiếp dâm bất luận trẻ em đó có đồng ý hay không đồng ý.

Tóm lại, nếu bạn gái đó đủ 16 tuổi trở lên mà quan hệ tự nguyện bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

  1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

Trên đây là bài tư vấn về Luật Hình sự.

Để biết thêm thông tin pháp luật vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc gọi tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.