Hiện nay, có nhiều trường hợp người có tài sản mong muốn được để lại tài sản cho người ngoài. Vậy, theo quy định có được để lại tài sản cho người ngoài không?

  1. Có để lại di sản cho người ngoài qua di chúc không?

Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 nêu rõ:

Người lập di chúc có các quyền như:

  • Chỉ định người thừa kế;
  • Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
  • Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
  • Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
  • Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

Như vậy, việc để lại di sản cho người khác là quyền của người lập di chúc. Do đó, người này có toàn quyền để lại tài sản của mình cho người ngoài mà không được ngăn cấm, cản trở.

Tuy nhiên, việc để lại tài sản bằng di chúc chỉ có hiệu lực khi bản di chúc đó hợp pháp. Cụ thể:

  • Người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt trong quá trình lập di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;
  • Nội dung di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội, hình thức không trái quy định của pháp luật…

Bên cạnh đó, cũng phải lưu ý đến các trường hợp được hưởng thừa kế mà không phụ thuộc vào nội dung di chúc tại Điều 644 Bộ luật Dân sự:

  • Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
  • Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Như vậy, người lập di chúc có thể để lại tài sản của mình cho người ngoài nếu:

  • Nội dung này được đề cập đến trong di chúc;
  • Không được hưởng trọn di sản nếu người để lại di chúc có những người thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc.
  1. Người ngoài có được hưởng thế kế theo pháp luật không?

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Theo quy định của pháp luật, một người sẽ được hưởng thừa kế nếu thuộc hàng thừa kế nêu tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015:

  • Hàng thừa kế thứ 1: Vợ, chồng, cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ 2:

+ Ông bà nội, ông bà ngoại, anh chị em ruột của người chết;

+ Cháu ruột gọi người chết là ông bà nội, ông bà ngoại;

  • Hàng thừa kế thứ 3:

+ Cụ nội, cụ ngoại, bác chú cậu cô dì ruột của người chết;

+ Cháu ruột gọi người chết là bác chú cậu cô dì ruột;

+ Chắt ruột gọi người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Do đó, người ngoài không thuộc một trong các hàng thừa kế nêu trên. Bởi vậy, nếu thừa kế theo pháp luật thì người ngoài không được hưởng thừa kế.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ..

Trân trọng.