Nghỉ việc giữa chừng là một cách gọi khác của việc đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Vậy, khi đó, người lao động (NLĐ) có được lấy lại sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) không?

  1. Khi nào bị coi là nghỉ việc giữa chừng?

NLĐ được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi có lý do nghỉ việc và thời gian báo trước khi nghỉ việc đúng pháp luật. Cụ thể như sau:

a) Về lý do nghỉ việc:

Theo Điều 37 Bộ luật Lao động 2012, có 07 lý do NLĐ làm việc theo hợp đồng xác định thời hạn, theo mùa vụ hoặc theo công việc có thời hạn dưới 12 tháng được chấm dứt hợp đồng trước thời hạn. Cụ thể:

  • Không được bố trí đúng công việc, địa điểm hoặc điều kiện làm việc đã thỏa thuận;
  • Trả lương không đầy đủ hoặc đúng hạn;
  • Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;
  • Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục công việc;
  • Được bầu, bổ nhiệm ở cơ quan dân cử, bộ máy Nhà nước;
  • Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của bác sĩ;
  • Ốm đau, tai nạn đã điều trị mà khả năng lao động chưa được hồi phục. Cụ thể:

+ 90 ngày liên tục với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn;

+ 1/4 thời hạn hợp đồng với người làm việc theo mùa vụ hoặc công việc có thời hạn dưới 12 tháng.

Nếu NLĐ làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì được nghỉ việc không cần lý do.

b) Về thời gian báo trước khi nghỉ việc:

Trước khi nghỉ việc, NLĐ có nghĩa vụ phải thông báo trước. Theo đó:

  • Phải báo trước ít nhất 03 ngày làm việc nếu:

+ Không được bố trí đúng công việc, địa điểm hoặc điều kiện làm việc đã thỏa thuận;

+ Không được trả lương đầy đủ hoặc trả không đúng hạn đã thỏa thuận;

+ Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

+ Ốm đau, tai nạn đã điều trị với thời gian nêu trên mà chưa hồi phục;

+ Bản thân, gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục công việc;

+ Được bầu, bổ nhiệm làm việc ở cơ quan dân cử, cơ quan Nhà nước mà đang làm việc theo hợp đồng mùa vụ hoặc theo công việc thời hạn dưới 12 tháng;

  • Ít nhất 30 ngày với người làm theo hợp đồng xác định thời hạn;
  • Ít nhất 45 ngày với người làm theo hợp đồng không xác định thời hạn;
  • Theo chỉ định của bác sĩ khi lao động nữ mang thai phải nghỉ việc.

Như vậy, nếu NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn đều có thể bị coi là tuự ý nghỉ việc giữa chừng nếu:

  • Không thuộc một trong các lý do nêu trên;
  • Không tuân thủ đúng thời hạn báo trước.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Nghỉ việc giữa chừng có được lấy lại sổ bảo hiểm xã hội không?

Tự ý nghỉ việc giữa chừng là trái quy định của pháp luật. Do đó, theo Điều 43 Bộ luật Lao động 2012, NLĐ phải bồi thường:

  • Nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động;
  • Một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không báo trước;
  • Hoàn trả chi phí đào tạo (chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành…).

Sau khi người lao động thanh toán đầy đủ các khoản nêu trên mới có cơ sở để thực hiện các thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể, trong đó có việc xác nhận và trả lại sổ BHXH (Điều 47 Bộ luật Lao động 2012).

Do đó, dù tự ý nghỉ việc giữa chừng thì NLĐ vẫn có thể lấy lại được sổ BHXH.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để biết thêm các quy định pháp luật khác, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.