Nghỉ dưỡng sức sau sinh là một trong những quyền lợi của người lao động. Tuy nhiên, đối tượng được hưởng chế độ này là gì? Hồ sơ để hưởng chế độ này ra sao?

Để hiểu vấn đề này mời quý bạn đọc cùng tham khảo bài viết sau đây:

Cơ sở pháp lý:

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014;
  • Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH;
  • Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH
  1. Đối tượng hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về đối tượng thì gồm:

  • Lao động nữ mang thai;
  • Lao động nữ mang thai hộ.

Cả hai đối tượng trên đều phải đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Ngoài ra, những lao động này còn phải đáp ứng được điều kiện:

– Đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản;

– Ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi.

Như vậy, sau khi hưởng đủ chế độ thai sản mà trong thời gian 30 ngày quay trở lại làm việc sức khỏe chưa phục hồi và được công ty đồng ý thì nhân viên công ty bạn được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Thời gian nghỉ gồm cả ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Tuy nhên, đến thời điểm hiện tại, vẫn chưa có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể về tình trạng “Sức khỏe chưa phục hồi”.

Do đó, khi làm thủ tục hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh, lao động nữ cần có sự cân nhắc để đảm bảo quyền lợi cho mình.

  1. Hồ sơ nghỉ dưỡng sức sau sinh

Điểm 2.4 khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH nêu rõ:

Hồ sơ để hội giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh cho người lao động là:

Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do đơn vị sử dụng lao động lập.

Ngoài ra, để thuận lợi hơn trong việc thực hiện chế độ, nhiều doanh nghiệp hiện nay đã sử dụng Đơn xin nghỉ dưỡng sức sau sinh.

Theo Điều 103 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh, đơn vị sử dụng lao động phải lập hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ đơn vị sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết và chi trả tiền chế độ cho người lao động.

Trên đây là bài tư vấn pháp luật của Công ty chúng tôi.

Để biết thêm thông tin pháp luật, vui lòng truy cập website: luatdongduong.com.vn hoặc liên hệ với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.