Không phải là công an mặc trang phục công an xử phạt như thế nào?

Ngày 6/6/2019 vừa qua tại khu vực siêu thị đường Tô Hiến Thành, TP. Hồ Chí Minh nhân viên bảo vệ siêu thị và công an khu vực đã bắt giữ một đối tượng có mục đích trộm xe và bị bắt quả tang đang bẻ khóa xe máy tại siêu thị. Khi bị bắt giữ người này đang mặc đồ công an và có tự xưng là công an đang tuần tra khu vực. Sau khi chứng mình làm rõ thì người này không phải Công an như tự xưng. Chúng ta thấy việc công dân sử dụng trang phục dành riêng cho công an để lợi dụng hiểu nhầm rằng công dân nghĩ đấy là công an để thực hiện hành vi phạm tội, việc sử dụng trang phục ngành công an của đối tượng có bị xử phạt hay không?

Trang phục ngành công an được thiết kế để sử dụng riêng cho lực lượng công an khi làm việc và việc sử dụng trang phục phải đúng theo quy định. Đối tượng trên là công dân không phải là công an, không được tự ý sử dụng trang phục công an để mặc dù là chỉ để chụp cho đẹp hoặc thử bộ quần áo ngành hay là sử dụng với mục đích xâm phạm quyền và lợi ích của công dân khi người dân tưởng đây là công an đang làm nhiệm vụ.

Để quản lý việc sử dụng trang phục công an đúng đối tượng, mục đích đã có những quy định về sử dụng, quản lý trang phục công an. Bên cạnh đó những người sử dụng trang phục công an không đúng đối tượng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 19 Nghị định 167/2013/NĐ-CP khi vi phạm quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân:

  1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.
  2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi mua, bán hoặc đổi trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.
  3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi sản xuất trái phép hoặc làm giả trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.
  4. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này.

  1. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, công dân không phải là công an mà sử dụng trang phục công an trái phép sẽ bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng. Và người phạm tội sẽ chịu hình phạt bổ sung là tịch thu tang vật là bộ quần áo công an sử dụng trái phép sẽ bị thu giữ để xử lý theo quy định.

 Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993  

Ngoài ra, người nước ngoài mà sử dụng trái phép trang phục công an ngoài hình thức phạt tiền còn có thể bị trục xuất ra khỏi lãnh thổ Việt Nam.

Sử dụng trang phục là đặc thù mang tính nghề nghiệp của cán bộ công chức nhà nước nên cần phải tuân thủ đúng quy định pháp luật về việc sử dụng, quản lý trang phục.

Trên Website luatdongduong.com.vn luôn cập nhật những thông tin pháp luật nổi bật và hữu ích cho các độc giả! Quý độc giả liên hệ hotline tư vấn 1900.966.993 để được tư vấn và hỗ trợ.

Chuyên viên

Nguyễn Thanh Hà