Trong quá trình xây dựng nhà ở, việc làm nứt tường, lún nền,… nhà hàng xóm vẫn có thể xảy ra. Do đó, để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của công dân, pháp luật có quy định về bồi thường thiệt hại trong những trường hợp đó.

Tôn trọng quy tắc xây dựng là một trong những nghĩa vụ đối với chủ sở hữu tài sản theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015.

Cụ thể, Điều 174 của Bộ luật này chỉ rõ: Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu phải:

  • Tuân theo pháp luật về xây dựng;
  • Bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định;
  • Không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu, người có quyền khác đối với tài sản là bất động sản liền kề và xung quanh.

Do đó, khi xảy ra trường hợp ảnh hưởng đến tài sản là bất động sản liền kề phải bồi thường. Cụ thể?

  1. Bồi thường theo thỏa thuận

Điều 605 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Chủ sở hữu, người chiếm hữu, người được giao quản lý,… phải bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng đó gây thiệt hại cho người khác.

Khi người thi công có lỗi trong việc để nhà cửa, công trình gây thiệt hại thì phải liên đới bồi thường.

Theo đó, trong trường hợp xây dựng nhà ở làm nứt tường nhà hàng xóm thì chủ nhà ở đang xây dựng phải bồi thường.

Nếu người thi công xây dựng cũng có lỗi thì phải liên đới bồi thường.

Hiện Bộ luật Dân sự không quy định cụ thể về mức bồi thường. Do đó, các bên có thể thỏa thuận để thống nhất mức bồi thường, dựa vào thiệt hại thực tế.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Có thể bị phạt đến 20 triệu đồng:

Theo khoản 2 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì:

  • Các hành vi sẽ bị xử phạt hành chính gồm:

+ Tổ chức thi công xây dựng gây lún, nứt hoặc hư hỏng công trình lân cận. Lưu ý: Chỉ áp dụng khi các bên không thỏa thuận được việc bồi thường theo luật dân sự;

+ Gây sụp đổ hoặc có nguy cơ gây sụp đổ công trình lân cận nhưng chưa gây thiệt hại về sức khỏe, tính mạng.

  • Mức xử phạt được quy định cụ thể như sau:

+ Phạt tiền từ 3 – 5 triệu đồng nếu xây nhà ở tại nông thôn;

+ Phạt tiền từ 15 – 20 triệu đồng nếu xây nhà ở tại đô thị.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự 2015;
  • Nghị định 139/2017/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp một cách kịp thời, chính xác nhất.

Trân trọng.