Cửa hàng tạp hóa là một trong những hình thức kinh doanh nhỏ lẻ. Vậy, khi mở cửa hành tạp hóa có phải đăng ký kinh doanh không?

  1. Mở cửa hàng tạp hóa có phải đăng ký kinh doanh không?

Theo khoản 2 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung tại Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì các trường hợp kinh doanh không phải đăng ký:

  • Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối;
  • Những người bán hàng rong, quà vặt (bán quà bánh, đồ ăn, nước uống không có địa điểm cổ định);
  • Những người buôn chuyến (mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ);
  • Những người kinh doanh lưu động (bán hàng tích hợp trên những phương tiện di chuyển như xe đẩy, xe máy, xe tải nhỏ…);
  • Những người làm dịch vụ có thu nhập thấp (như đánh giày, bán vé số, cắt tóc…).

Theo đó, cửa hàng tạp hóa không thuộc trường hợp không phải đăng ký kinh doanh.

Do vậy, khi mở cửa hàng tạp hóa cần phải đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh.

  1. Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh:

Cũng theo quy định của Nghị định trên, hồ sơ thành lập hộ kinh doanh gồm:

  • Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

+ Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

+ Số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có);

+ Ngành, nghề kinh doanh;

+ Số vốn kinh doanh;

+ Số lao động.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Bản sao CMND của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.
  • Biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

  1. Thủ tục thành lập hộ kinh doanh:

Thủ tục thành lập hộ kinh doanh được quy định cụ thể tại Nghị định 78/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung tại Nghị định 108/2018/NĐ-CP như sau:

Bước 1: Gửi hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh.

Bước 2: Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh.

Thời hạn là trong 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ các điều kiện sau đây:

  • Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;
  • Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 73 Nghị định này;
  • Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.

Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày, phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người có yêu cầu.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.