Khi chưa đăng ký kết hôn thì Giấy khai sinh của con có đủ tên cha mẹ không? Nếu không thì có phải xét nghiệm AND để làm Giấy khai sinh cho con không?

  1. Có đủ tên cha mẹ trong Giấy khai sinh của con khi chưa kết hôn không?

Điều 14 Luật Hộ tịch 2014 nêu rõ: Nội dung đăng ký khai sinh gồm:

  • Những thông tin hộ tịch cơ bản của cá nhân như thông tin của người được khai sinh (họ, tên, giới tính, năm sinh, dân tộc…);
  • Thông tin về cha mẹ của người đó;
  • Số định danh cá nhân…

Theo đó, khoản 1 Điều 16 Luật Hộ tịch 2014 cũng đã quy định về hồ sơ, giấy tờ cần chuẩn bị khi đi đăng ký khai sinh. Cụ thể gồm có:

  • Tờ khai đăng ký khai sinh;
  • Giấy chứng sinh. Nếu không có giấy chứng sinh thì phải nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh. Không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh…

Nếu cha mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì còn phải xuất trình Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (theo Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP).

Như vậy, khi khai sinh cho con không bắt buộc phải xuất trình đăng ký kết hôn trừ trường hợp cha mẹ đã kết hôn.

Nếu cha mẹ chưa đăng ký kết hôn thì con sẽ được khai sinh theo diện chưa xác định được cha hoặc mẹ.

Khi đó, nếu chưa xác định được cha hoặc mẹ thì phần ghi cha hoặc mẹ sẽ bỏ trống (Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP).

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Có cần xét nghiệm AND khi làm Giấy khai sinh cho con mà cha mẹ chưa kết hôn không?

Theo quy định, nếu cha mẹ chưa kết hôn thì con được khai sinh mà sẽ bỏ trống phần ghi tên cha hoặc mẹ.

Do đó, nếu muốn khai sinh có đầy đủ tên cha và mẹ thì phải thực hiện đồng thời 02 thủ tục là:

  • Thủ tục đăng ký khai sinh;
  • Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ và con.

Hồ sơ để thực hiện đồng thời hai thủ tục này được quy định cụ thể tại Điều 12 Thông tư 15/2015/TT-BTP. Cụ thể như sau:

– Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con;

  • Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay thế giấy chứng sinh;
  • Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ con:

+ Văn bản của cơ quan y tế, giám định… trong và ngoài nước xác nhận quan hệ cha con, mẹ con;

+ Thư từ, phim ảnh… chứng minh quan hệ cha con, mẹ con, đồng thời phải có văn bản cam đoan con chung của hai người. Văn bản này phải có ít nhất 02 người thân thích làm chứng.

Như vậy, có thể thấy, có 02 cách để chứng minh quan hệ cha con, mẹ con là:

  • Xét nghiệm ADN tại cơ quan y tế, cơ quan giám định… trong nước và nước ngoài;
  • Thư từ, phim ảnh, băng đĩa… chứng minh mối quan hệ cha con, mẹ con cùng văn bản cam đoan con chung có người làm chứng.

Như vậy, nếu muốn đăng ký khai sinh cho con mà chưa kết hôn có thể lựa chọn một trong 02 cách trên.

Kết luận:

  • Khi cha mẹ chưa kết hôn thì trong Giấy khai sinh của con sẽ bị trống phần tên cha.
  • Muốn thực hiện khai sinh cho con có đủ cha và mẹ trong trường hợp này thì phải xác định quan hệ cha mẹ con theo 02 cách trên.

Như vậy, xét nghiệm ADN không phải là cách duy nhất. Do đó, không bắt buộc phải xét nghiệm ADN để khai sinh cho con có đủ tên cha và mẹ.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.