Hiện tượng ghi lô, đề ngày nay diễn ra công khai ở vỉa hè, quán nước,… Vậy, theo pháp luật, việc ghi lô, đề sẽ bị xử phạt như thế nào?

Để giải đáp thắc mắc trên, mời quý bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây:

  1. Xử phạt hành chính đối với hành vi ghi lô, đề:

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức xử lý hành vi:

  • Đánh bạc trái phép có đề cập đến hành vi mua các số lô, số đề;
  • Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Theo đó, hành vi ghi lô đề là một trong những biểu hiện của hành vi đánh bạc trái phép. Cụ thể, nếu một người có hành vi:

  • Mua các số lô, số đề thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng
  • Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.
  1. Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Vì ghi lô, đề là một hình thức của hành vi đánh bạc trái phép nên ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Theo đó, tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định:

Dù dùng bất kỳ hình thức nào miễn là có dùng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với:

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
  • Giá trị dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Ngoài ra, người nào thực hiện đánh bạc trái phép còn có thể:

  • Bị phạt cao nhất lên đến 07 năm tù giam;
  • Bị phạt tiền lên đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, tùy vào mức độ và tính chất của hành vi phạm tội mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017;
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.