Việc chọn lựa giới tính từ lâu đã bị xã hội lên án. Nhưng một số người vẫn có hành vi ép phá thai nhằm lựa chọn giới tính. Vậy hành vi đó bị xử lý thế nào?

  1. Pháp luật quy định như thế nào về hành vi phá thai vì lựa chọn giới tính

Theo khoản 1 Điều 44 Luật Bảo vệ sức khỏe nhân dân năm 1989, phụ nữ được quyền nạo, phá thai theo nguyện vọng.

Khoản 7 Điều 40 Luật Bình đẳng giới 2006 có quy định:

Một trong những hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giới trong lĩnh vực y tế là:

“Lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức hoặc xúi giục, ép buộc người khác phá thai vì giới tính của thai nhi”.

Như vậy, hiện nay chỉ có quy định cấm phá thai mà không có quy định về ép phá thai để lựa chọn giới tính.

Theo dự thảo Luật Dân số, hành vi phá thai được quy định cụ thể hơn:

Phá thai được hiểu là: “việc chủ động sử dụng các phương pháp khác nhau để chấm dứt thai trong tử cung cho thai đến hết 22 tuần tuổi”.

Tức là chỉ được phá thai khi thai nhi không quá 22 tuần tuổi.

Tóm lại, pháp luật hiện hành vẫn chưa có quy định cụ thể nào về việc ép người khác phá thai.

Phụ nữ chỉ được phá thai khi có nguyện vọng và phải không vì lựa chọn giới tính thai nhi.

  1. Hình thức xử phạt đối với hành vi phá thai vì mục đích lựa chọn giới tính

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Đối với hành vi ép phá thai để lựa chọn giới tính sẽ bị xử lý hành chính trong lĩnh vực y tế. Cụ thể như sau:

Theo khoản 2,3,4 Điều 84 Nghị định 176/2013/NĐ-CP thì:

  • Phạt tiền từ 5-7 triệu đồng đối nếu dụ dỗ, lôi kéo người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
  • Phạt tiền từ 7-10 triệu đồng nếu đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
  • Phạt tiền từ 10-12 triệu đồng nếu dùng vũ lực để ép buộc người mang thai phải loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

Như vậy, người có hành vi ép người khác phá thai vì mục đích lựa chọn giới tính sẽ bị phạt tiền đến 12 triệu đồng.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Luật Bảo vệ sức khỏe nhân dân năm 1989;
  • Luật Bình đẳng giới 2006;
  • Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết về “Ép phá thai vì mục đích lựa chọn giới tính”.

Để biết thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng.