Được hưởng chế độ tai nạn lao động khi nào?

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động, kể cả trong thời gian nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, vệ sinh kinh nguyệt, tấm rửa, cho con bú, đi vệ sinh, chuẩn bị và kết thúc công việc tại nơi làm việc – khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao động và Điều 12 Nghị định 45/2013/NĐ-CP.

Tai nạn xảy ra với người lao động là điều không người lao động hay người sử dụng lao động mong muốn nhưng khi xảy ra thì người sử dụng lao động phải có những chính sách bồi thường, thăm nom đối với người lao động bị tai nạn.

Những trường hợp được coi là tai nạn lao động và người sử dụng; cơ quan bảo hiểm phải có trách nhiệm đối với người lao động. Để được hưởng chế độ về tai nạn lao động khi đáp ứng các điều kiện sau được coi là tai nạn lao động. Cụ thể được quy định tại các Điều 43 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

Thứ nhất, địa điểm xảy ra tai nạn lao động:

Tai nạn được coi là tai nạn lao động là tai nạn xảy ra tại địa điểm và thời gian hợp lý khi người lao động đi từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nơi ở:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

+  Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

Thứ hai, khả năng lao động bị suy giảm khả năng lao động do tai nạn:

+ Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn

Thứ ba, người lao động không thuộc trường hợp không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động chi trả.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Đáp ứng các điều kiện trên thì người lao động và người sử dụng lao động làm thủ tục để được hưởng đúng chế độ về tai nạn lao động.

Nếu trường hợp người lao động bị tai nạn lao động khi làm việc mà người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm bắt buộc cho người lao động thì người sử dụng lao động phải chi trả các khoản theo chế độ tai nạn lao động được quy định tại Điều 145 Bộ luật lao động năm 2012.

Trên Website luatdongduong.com.vn luôn cập nhật những thông tin pháp luật nổi bật và hữu ích cho các độc giả! Quý độc giả liên hệ hotline tư vấn 1900.966.993 để được tư vấn và hỗ trợ.

Chuyên viên

Nguyễn Thanh Hà