Hiện nay, có nhiều trường hợp nhà đất là tài sản chung nhưng đứng tên một người là vợ/chồng. Vậy đối với trường hợp này thì khi ly hôn có được chia nhà đất không?

  1. Có bắt buộc 2 vợ chồng đều đứng tên trong Sổ đỏ không?

Về nguyên tắc chế độ tài sản của vợ chồng, thì vợ, chồng:

  • Bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
  • Không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.

Nguyên tắc này được quy định tại khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.

Theo khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

Tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận phải ghi tên cả hai vợ chồng. Trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Như vậy, khi đăng ký quyền sử dụng nhà đất trong thời kỳ hôn nhân, cơ quan Nhà nước sẽ ghi hai vợ chồng trên Sổ đỏ.

Song không phải trong mọi trường hợp Sổ đỏ đều ghi tên cả vợ và chồng. Cụ thể đó là:

  • Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng;
  • Có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
  1. Không đứng tên trong Sổ đỏ có được chia nhà khi ly hôn không?

Nhà đất đứng tên của vợ/chồng được coi là tài sản chung của vợ chồng nếu:

  • Tài sản đó có được trong thời kỳ hôn nhân mà trong giấy chứng nhận chỉ ghi tên của vợ/chồng;
  • Không có tranh chấp.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Theo khoản 3 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

Nếu không có căn cứ để chứng minh tài sản đang có tranh chấp là tài sản riêng thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

Theo đó, nếu có tranh chấp, người có tên trong giấy chứng nhận phải chứng minh.

Nếu chứng minh được tài sản đang tranh chấp là của riêng, đó là của chung vợ chồng.

Căn cứ khoản 2 Điều 59 Luật này:

 Khi ly hôn, tài sản chung được chia đôi có tính đến các yếu tố như:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung…

Do đó, dù không đứng tên trong Sổ đỏ nhưng nếu là tài sản chung thì vẫn được chia tài sản khi ly hôn.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề “Ly hôn – chia tài sản”.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.