Câu hỏi:

Chào Luật sư. Con tôi đã trộm một chiếc điện thoại của hàng xóm và đã trả lại sau đó. Tuy nhiên, họ vẫn báo công an. Trong trường hợp này, con tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Năm nay cháu 17 tuổi.

Cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Chào anh (chị). Cảm ơn anh (chị) đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Quy định của pháp luật về tội trộm cắp tài sản:

Khoản 1 Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 (BLHS) có quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

Bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm nếu:

  • Trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng;
  • Dưới 2 triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm; + Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

+ Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

+ Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

+ Tài sản là di vật, cổ vật.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Quy định của pháp luật về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

Về tuổi chịu trách nhiệm hình sự, Điều 12 BLHS quy định:

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Đối với tội trộm cắp tài sản, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm nếu là tội phạm rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng như:

  • Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200 triệu đồng trở lên;
  • Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh, tình trạng khẩn cấp…

Người dưới 14 tuổi không phải chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên có thể bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính như:

  • Giáo dục tại xã, phường, thị trấn;
  • Đưa vào trường giáo dưỡng.

Các mức xử phạt này còn phải tùy theo tính chất, mức độ vi phạm và độ tuổi của người vi phạm.

  1. Kết luận:

Xét về tuổi, con anh (chị) đã đủ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự. Nhưng mức độ thế nào còn phải xem xét giá trị tài sản đã bị trộm và các yếu tố nêu trên.

Trường hợp phải chịu trách nhiệm hình sự thì việc trả lại tài sản được xem là một trong các tình tiết giảm nhẹ tội.

Tuy nhiên, dù có chịu trách nhiệm hình sự hay không, hành vi trộm cắp tài sản cũng là hành vi trái pháp luật, không đúng đắn, cần phải được giáo dục và không được tái phạm.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về tội trộm cắp tài sản.

Nếu chị và quý bạn đọc còn thắc mắc, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ kịp thời, chính xác.

Trân trọng.