Khi làm Giấy khai sinh cho trẻ, có được lấy họ cho con khác họ của bố hoặc mẹ không? Theo quy định của pháp luật hiện hành về vấn đề này như thế nào?

  1. Có được lấy họ cho trẻ khác họ của bố hoặc mẹ không?

Ðiều 26 Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định về Quyền đối với họ, tên:

  • Cá nhân có quyền có họ, tên. Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.
  • Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán.
  • Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật.
  • Cá nhân xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự theo họ, tên của mình.
  • Việc sử dụng bí danh, bút danh không được gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:

Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật.

Trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;…

Như vậy, việc đặt họ cho con là dựa theo họ cha hoặc họ mẹ.

Do đó, khi muốn đặt tên con mang họ mà không phải họ của bố hoặc mẹ thì cơ quan có thẩm quyền có quyền từ chối.

  1. Được thay đổi họ, tên trong trường hợp nào?

Theo quy định Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

  • Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;
  • Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;
  • Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;
  • Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
  • Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;
  • Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;
  • Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Ngoài ra, việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

  1. Thủ tục đăng ký thai đổi họ, tên

Điều 28 Luật hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch:

Hồ sơ cải chính hộ tịch:

  • Tờ khai cải chính hộ tịch;
  • Giấy khai sinh bản chính;
  • Sổ hộ khẩu gia đình.

Thời gian thực hiện: 03 ngày làm việc kể từ ngày nhạn đủ giấy tờ.

Nơi thực hiện thủ tục hành chính: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây.

  1. Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật Dân sự 2015;
  • Luật Hộ tịch 2014;
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP.

Mọi thắc mắc vui lòng gửi về cho chúng tôi thông qua website luatdongduong.com.vn. Hoặc gọi đến tổng đài tư vấn pháp luật 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng!