Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có câu hỏi như sau:

Hiện nay tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp do dịch Cocid-19. Tôi có thắc mắc:

Trường hợp nào phải chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, nếu tôi có việc làm mới thì có phải trả lại tiền trợ cấp không?

Xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Các trường hợp phải chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi:

  • Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;
  • Tìm được việc làm;
  • Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
  • Hưởng lương hưu hàng tháng;
  • Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm giới thiệu mà không có lý do chính đáng;
  • Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hàng tháng theo quy định trong 03 tháng liên tục;
  • Ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
  • Đi học có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
  • Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;
  • Chết;

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc;
  • Bị tòa án tuyên bố mất tích;
  • Bị tạm giam, phạt tù.
  1. Phải trả lại tiền khi có việc làm mới trong thời gian hưởng chế độ thất nghiệp không?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì:

Khi có việc làm mới, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp để làm thủ tục chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu không thông báo theo quy định với trung tâm dịch vụ việc làm khi có việc làm, thì theo Nghị định 28/2020/NĐ-CP, cụ thể:

  • Điểm c khoản 1 Điều 39, người lao động sẽ bị phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng.
  • Khoản 3 Điều 39, người lao động buộc phải nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm.

Như vậy, khi đã có việc làm mà vẫn cố tình tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp thì bạn sẽ phải hoàn trả số tiền trợ cấp đã nhận.

Để biết thêm kiến thức pháp luật mời quý bạn đọc truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng.