Câu hỏi:

Xin chào Công ty Luật TNHH I&J.

Con tôi trong ngày sinh nhật thứ 17 được ông bà nội tặng cho chiếc xe máy (giấy tờ xe mang tên của cháu). Nay con tôi vẫn chưa đủ 18 tuổi. Tuy nhiên, cháu định bán và muốn mua chiếc xe khác.

Vậy, con tôi có được quyền tự mình bán chiếc xe máy đó không?

Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Về quyền có tài sản riêng:

Theo quy định tại Điều 75 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

Con có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của con bao gồm:

  • Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng;
  • Thu nhập do lao động của con;
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con;
  • Thu nhập hợp pháp khác.

Ngoài ra, tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Quyền định đoạt tài sản

Điều 77, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên như sau:

Trường hợp 1:

Cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con.

Nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Trường hợp 2:

Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng.

Trừ trường hợp phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ  đó là tài sản gồm:

  • Bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu;
  • Quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh.

Như vậy, theo Khoản 2, Điều 77 thì chiếc xe máy là tài sản có đăng ký quyền sở hữu.

Do con bạn chưa đủ 18 tuổi nên con bạn không có quyền tự định đoạt tài sản riêng của mình. Con bạn chỉ được bán chiếc xe máy đó khi có sự đồng ý bằng văn bản của hai vợ chồng bạn.

  1. Căn cứ pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Để biết thêm thông tin pháp luật vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc gọi đến tổng đài tư vấn pháp luật 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.