Tình trạng khách vào quán karaoke sử dụng các chất cấm diễn ra rất nhiều. Vậy, trong trường hợp khách sử dụng ma túy, chủ quán bị xử lý như thế nào?

Hành vi để khách sử dụng chất ma túy tại quán karaoke của mình là vi phạm pháp luật. Hành vi vi phạm đó được chia thành hai trường hợp cụ thể như sau:

  • Trường hợp chủ quán không biết khách sử dụng chất ma túy trong quán;
  • Trường hợp chủ quán biết mà vẫn để khách sử dụng chất ma túy trong quán.

Khi đó, mức xử phạt đối với từng trường hợp như sau:

  1. Mức xử phạt đối với trường hợp chủ quán không biết khách sử dụng ma túy:

Nếu khách sử dụng ma túy mà chủ quán không biết hoặc cơ quan chức năng không thể chứng minh được điều đó thì chủ quán sẽ bị xử phạt hành chính.

Theo điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì bị phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng nếu:

“Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma túy trong khu vực, phương tiện của mình quản lý”.

Như vậy, chủ quán karaoke sẽ bị xử phạt hành chính ngay cả khi không biết về việc có hay không có hành vi sử dụng ma túy tại cơ sở do mình quản lý.

Do đó, dù có thực hiện đúng các quy định cho thuê phòng karaoke nhưng để khách lợi dụng để sử dụng ma túy thì chủ quán sẽ bị xử phạt hành chính.

  1. Mức xử phạt đối với trường hợp chủ quán biết mà vẫn cho khách sử dụng ma túy:

Hành vi này có dấu hiệu của tội Tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy khi chủ quán biết việc sử dụng ma túy mà vẫn cho khách thuê phòng để:

  • Sử dụng ma túy;
  • Tổ chức cho người khác sử dụng ma túy.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Theo khoản 1 Điều 255 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017: Chủ quán karaoke có thể bị phạt tù từ 2 – 7 năm.

Mức phạt có thể lên tới 15 năm tù nếu:

  • Phạm tội nhiều lần;
  • Tổ chức sử dụng ma túy cho nhiều người sử dụng;
  • Người chưa thành niên;
  • Phụ nữ có thai…

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị:

  • Phạt tiền đến 500 triệu đồng;
  • Cấm đi khỏi nơi cư trú từ 1 đến 5 năm;
  • Tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Đồng thời, chủ quán có thể bị truy cứu với tội Tàng trữ trái phép chất ma túy nếu chủ quán có hành vi:

  • Tàng trữ chất ma túy;
  • Bán, cung cấp ma túy cho khách sử dụng.

Trách nhiệm chứng minh chủ quán karaoke có biết khách sử dụng ma túy hay không thuộc về cơ quan điều tra.

Tùy vào việc chủ quán có biết hay không mà xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.