Luật sư tư vấn chồng có hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm của vợ sau khi đã ly hôn. Nội dung tư vấn như sau:

Câu hỏi:

Sau khi hoàn thiện thủ tục ly hôn, tôi được quyền nuôi con. Tuy nhiên, chồng cũ của tôi đã lấy lý do cho cháu về thăm ông bà nội để đón con về nhiều lần.

Khi tôi không đồng ý, anh ta đã đe dọa tôi rằng sẽ bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của tôi trên mạng xã hội. Tôi có cả các tin nhắn của anh ta gửi đe dọa tôi.

 

Như vậy, tôi có thể kiện anh ta về hành vi bôi nhọ danh dự, nhân phẩm người khác hay không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật TNHH I&J, với câu hỏi của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp chồng cũ của bạn đang có hành vi đe dọa bôi nhọ danh dự, nhân phẩm của bạn.

Vì vậy chồng cũ của bạn có thể bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về xử phạt hành chính:

Theo quy định tại điểm g khoản 3 Điều 6 Nghị định số 174/2013/NĐ-CP thì:

Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Về truy cứu trách nhiệm hình sự:

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Theo Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 về tội Làm nhục người khác cụ thể như sau:

“1.Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người đang thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%.

3.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4.Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm”.

Trong trường hợp của bạn thì:

  • Bạn có quyền làm đơn gửi cơ quan công an nơi đối tượng đang cư trú;
  • Bạn có thể đem tất cả những bằng chứng, những thông tin mà bạn có được đến cơ quan công an yêu cầu họ điều tra về hành vi phạm tội này.

Cơ quan điều tra sẽ có nghĩa vụ xác minh làm rõ để giải quyết và căn cứ vào tính chất, mức độ và hậu quả do hành vi gây ra mà có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoăc truy cứu hình sự theo pháp luật.

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017;
  • Nghị định 174/2013/NĐ-CP.

Trên đây là bài tư vấn của Công ty chúng tôi gửi đến bạn.

Mọi thắc mắc xin gửi đến website luatdongduong.com.vn hoặc gọi đến tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.