Chơi tổ tôm bị xử phạt như thế nào?

Hiện nay, chúng ta thấy đi các lễ hội dịp đầu năm thường có những trò chơi tôm cá, tổ tôm ăn tiền nhưng với số tiền nhỏ 5.000 đồng, 10.000 đồng. Những trò chơi này được rất nhiều người đi lễ hội tham gia chơi, đây là trò chơi giải trí nhưng mà có mất tiền khi chơi thì hành vi tổ chức chơi tổ tôm ăn tiền có bị xử phạt hành chính hay không?

Trả lời

Khi đi lễ hội tại các địa phương để hướng về cội nguồn, về những truyền thống văn hóa của dân tộc. Để lễ hội thu hút được nhiều du khách đến dự thì sẽ có những trò chơi dân gian, khu ăn uống…. bên cạnh những trò chơi dân gian cần được phát triển thì không ít người lại tổ chức chơi các trò chơi đánh bạc, tổ tôm trái phép ở lễ hội. Số tiền để bỏ ra chơi các trò chơi này không nhiều nhưng vẫn mang đến cho người chơi sự hiếu thắng, sát phạt nhau còn người tổ chức kiếm được tiền từ những người chơi và đây là nguồn tiền thu nhập chính của họ. Có nhiều người sẽ thấy những trò chơi đó bình thường nhưng có nhiều người lại không thích. Đây cũng là một trong những hành vi bị xử lý vi phạm hành chính khi được tổ chức chơi hoặc tham gia chơi.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng; chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình:

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề”.

Tổ tôm được coi là một trong những hình thức đánh bạc trái phép. Đánh bạc là hành vi tham gia vào trò chơi được tổ chức bất hợp pháp mà sự được (hoặc thua) kèm theo việc được (hoặc mất) lợi ích vật chất đáng kể tiền, hiện vật hoặc các hình thức tài sản khác. Khi tổ chức chơi hoặc tham gia chơi các trò chơi sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng phụ thuộc vào mức độ chơi, quy mô số người tham dự chơi.

Đánh bạc trái phép mà số tiền sử dụng để chơi từ 5.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 5.000.000 đồng mà đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội này thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015.

Như vậy, chơi tổ tôm bằng tiền hoặc bất kì hình thức nào mà được hoặc mất là lợi ích vật chất chịu trách nhiệm hành chính hay chịu trách nhiệm hình sự do mức độ hành vi chơi và tổ chức chơi. Dù là trò chơi có là phong tục của nhiều nơi nhưng chúng ta cần tham gia các trò chơi lành mạnh hơn.

Trên Website luatdongduong.com.vn luôn cập nhật những thông tin pháp luật nổi bật và hữu ích cho các độc giả! Quý độc giả liên hệ hotline tư vấn 1900.966.993 để được tư vấn và hỗ trợ.

Chuyên viên

Nguyễn Thanh Hà