Theo quy định của pháp luật hiện nay, cần có những điều kiện nào thì được công nhận quyền sở hữu nhà ở? Cụ thể các điều kiện đó như thế nào?

Để giải đáp những thắc mắc trên, mời quý bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây:

  1. Điều kiện về đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

Theo Điều 7, Điều 8, Khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014 thì:

Đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam gồm:

  • Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.
  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài bao gồm:
  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định.
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.
  • Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.
  1. Điều kiện về giấy tờ chứng minh là đối tượng được sở hữu nhà ở:

Theo Điều 160 Luật Nhà ở 2014, Điều 5, Điều 74 Nghị định 99/2015/NĐ-CP thì:

Các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam cần có giấy tờ chứng minh đối tượng như sau:

  • Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước: Phải có giấy tờ xác định nhân thân đối tượng.
  • Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài:

+ Nếu mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu.

+ Nếu mang hộ chiếu nước ngoài thì:

Hộ chiếu phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu;

Phải kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam hoặc giấy tờ khác theo pháp luật.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  • Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài:

+ Là cá nhân nước ngoài thì:

Phải có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu;

Không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao theo quy định.

+ Là tổ chức nước ngoài thì phải có Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc giấy tờ cho phép hoạt động tại Việt Nam còn hiệu lực.

+ Nếu cá nhân nước ngoài là gốc Việt Nam thì chỉ được quyền lựa chọn một đối tượng áp dụng để xác định quyền sở hữu nhà. Cụ thể là:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài;

Cá nhân nước ngoài.

  1. Điều kiện về hình thức sở hữu nhà ở:

Theo Khoản 2 Điều 8, khoản 2 Điều 159 Luật Nhà ở 2014:

Các hình thức sở hữu nhà ở đối với các đối tượng trên gồm:

  • Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức:

+ Đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở.

+ Các hình thức khác theo quy định.

  • Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức:

+ Mua, thuê mua nhà ở thương mại.

+ Mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân.

+ Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở.

  • Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì thông qua các hình thức:

+ Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định.

+ Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại. Trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Luật Nhà ở 2014;
  • Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.