Trên mỗi phương tiện như xe máy, ô tô,… khi tham gia lưu thông đều có biển số riêng. Vậy biển số xe có phải tài sản cá nhân của chủ sở hữu phương tiện không?

Để giải đáp thắc mắc trên, mời quý bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây:

  1. Tài sản là gì?

Theo Điều 105 Bộ luật Dân sự 2015, quy định:

“Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.”

Theo đó, vật là tài sản khi đáp ứng ba điều kiện sau:

  • Là bộ phận của thế giới vật chất, tồn tại khách quan;
  • Con người có thể nắm giữ, quản lý được thì mới được coi là vật;
  • Vật phải đem lại lợi ích cho con người.

Hiện nay, giấy tờ có giá là loại tài sản rất phổ biến, đặc biệt trong giao dịch tại hệ thống ngân hàng và các tổ chức tín dụng khác.

Giấy tờ có giá điển hình như: trái phiếu, tín phiếu, séc, cổ phiếu, hối phiếu đòi nợ, hối phiếu nhận nợ…

Bên cạnh đó, quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiền và có thể chuyển giao trong giao dịch dân sự. Chẳng hạn như:

  • Quyền sử dụng đất;
  • Quyền tài sản phát sinh từ quyền tác giả;
  • Quyền sở hữu công nghiệp;
  • Quyền đòi nợ…

Như vậy, có thể thấy tài sản bao gồm: tiền, trái phiếu, công trái, séc, cổ phiếu, hối phiếu, quyền sử dụng đất, quyền đòi nợ…

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Biển số xe có phải là tài sản cá nhân không?

Khoản 22 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Nghiêm cấm sản xuất, sử dụng trái phép hoặc mua, bán biển số xe cơ giới, xe máy chuyên dùng.”

Có thể hiểu, chủ phương tiện không được phép bán biển số của phương tiện mà họ được cấp.

Nếu đã không thể mua, bán biển số xe thì biển số xe không có giá, không phải là tài sản.

Thêm vào đó, đã có các quy định cụ thể về trình tự cấp, thu hồi và đăng ký biển số xe cơ giới trong luật Giao thông đường bộ và các văn bản dưới luaatj.

Như vậy, với các quy định trên, biển số bắt buộc gắn liền với xe, xe được chuyển nhượng thì biển số cũng theo xe.

Do đó, hiện tại biển số xe chỉ là công cụ để nhà nước quản lý phương tiện giao thông, không được coi là tài sản.

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự 2015;
  • Luật Giao thông đường bộ 2008.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.