Hiện nay, nhiều người vẫn không khỏi thắc mắc những vấn đề xung quanh Sổ Bảo hiểm xã hội (BHXH). Vậy những vướng mắc thường gặp là gì?

  1. Phải làm gì khi không nhớ số Sổ BHXH?

Hiện nay, để tra cứu số Sổ BHXH, người dùng có thể truy cập vào trang web của BHXH để tra cứu. Cụ thể mọi người truy cập vào đường link:

https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx

khi đó, người lao động phải nhập đầy đủ, chính xác thông tin rồi nhấn tra cứu.

Hệ thống sẽ trả về kết quả mã số BHXH của người tham gia cùng các thông tin liên quan như họ tên, giới tính, ngày sinh, mã hộ, địa chỉ…

  1. Bị mất Sổ BHXH có được cấp lại không?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH: Người lao động có thể được cấp lại sổ khi bị mất hay hỏng.

Theo khoản 2 Điều 97 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH sửa đổi bởi Quyết định 505/QĐ-BHXH:

Để được cấp lại sổ trong trường hợp bị mất, người lao động chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm các giấy tờ:

  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT.
  • Đơn đề nghị cấp lại sổ BHXH của người lao động.

Người lao động nộp hồ sơ cấp lại sổ cho cơ quan BHXH hoặc nộp thông qua đơn vị đang làm việc.

Trong thời gian không quá 10 ngày kể từ nhận đủ hồ sơ, người lao động sẽ được nhận sổ BHXH mới.

Trường hợp cần phải xác minh quá trình đóng BHXH thì không quá 45 ngày.

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

  1. Đổi từ Chứng minh sang thẻ Căn cước có phải đổi Sổ BHXH không?

Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định các trường hợp cấp lại sổ BHXH như sau:

  • Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng;
  • Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch.

Như vậy, Quyết định 595 không ghi nhận trường hợp cấp lại sổ BHXH khi đổi Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân.

Vì vậy, khi đổi Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân, người lao động không cần đổi sổ BHXH.

  1. Làm gì khi công ty cũ không chốt Sổ BHXH?

Theo quy định hiện nay, khi chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải:

  • Hoàn thành thủ tục xác nhận Sổ BHXH;
  • Trả lại Sổ BHXH cùng những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ của người lao động.

Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp, công ty cũ:

  • Cố tình không chốt sổ BHXH cho người lao động;
  • Do đang nợ tiền BHXH nên không thể thực hiện thủ tục chốt sổ.

Trường hợp này, người lao động không được tự chốt Sổ BHXH mà có thể nhờ sự can thiệp, giúp đỡ của:

  • Phòng Lao động Thương binh và Xã hội quận/huyện nơi doanh nghiệp đặt trụ sở;
  • Thanh tra Sở Lao động Thương binh và Xã hội.

Ngoài ra, nếu đi làm ở công ty mới thì có thể thông báo số sổ BHXH để tiếp tục tham gia BHXH mà không cần chốt sổ ở đơn vị cũ.

Trên đây là bài viết của chúng tôi về vấn đề bạn đang quan tâm.

Để có thêm kiến thức pháp luật, vui lòng truy cập website luatdongduong.com.vn. Hoặc liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ.

Trân trọng.