Câu hỏi:

Tôi có làm trong nghề massage nên đôi khi có thực hiện hành vi bán dâm. Có cả trường hợp bán dâm cho người dưới 16 tuổi.

Vậy, bạn tôi có vi phạm pháp luật không. Nếu có sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho I&J. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra quan điểm pháp lý như sau:

  1. Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 (BLHS);
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP.
  1. Hành vi bán dâm

Theo văn hóa của người Việt Nam thì bán dâm, dịch vụ mại dâm là một “ngành nghề” nhạy cảm.

Do đó, pháp luật Việt Nam cũng liệt kê mại dâm là một trong những ngành bị cấm.

Nên người nào thực hiện hành vi mua, bán dâm sẽ bị xử phạt hành chính theo nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

“Điều 23. Hành vi bán dâm

  1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.
  2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc”.

Tuy nhiên, đây là mức xử phạt hành chính khi cả hai bên mua, bán dâm đều từ đủ 18 tuổi trở lên.

Còn đối với đối tượng chưa thành niên, đặc biệt đối với trẻ dưới 16 tuổi thì dù có tự nguyện hay không đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tùy vào mức độ, tính chất của hành vi phạm tội mà sẽ bị xử phạt tiền đến phạt tù.

  1. Bán dâm cho người dưới 16 tuổi

Hành vi bán dâm cho người dưới 16 tuổi là vi phạm pháp luật hình sự.

Cụ thể Điều 145 BLHS có quy định về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi như sau:

Hotline Tư Vấn 24/7: 1900.966.993

Bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm nếu:

  • Người phạm tội đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện hành vi trên với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
  • Không thuộc trường hợp hiếp dâm người dưới 16 tuổi hay cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm nếu:

  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Có tính chất loạn luân;
  • Làm nạn nhân có thai;
  • Gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương từ 31% đến 60%;
  • Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

Bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm nếu:

  • Gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương 61% trở lên;
  • Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Kết luận:

Có thể thấy được việc bán dâm của bạn là hành vi vi phạm pháp luật.

Đối với trường hợp bạn bán dâm cho người đủ 18 tuổi trở lên thì bị xử phạt hành chính.

Nếu bạn bán dâm cho trẻ dưới 16 tuổi thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức xử phạt cao nhất cho tội này lên tới 15 năm tù.

Trên đây là ý kiến pháp lý của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nội dung tư vấn mà chúng tôi cung cấp chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.966.993 để được tư vấn, hỗ trợ kịp thời, chính xác.

Trân trọng.